fedha 2020/21 kutoka Shirika la
Nyumbu Tanzania (TATC).

*Serikali yahimiza ku

ERIKALI itaendelea

matumizi bora
ya ard.gd katika vijiji
nchini ili kuwe na maeneo
mahususi kwa ajili ya kilimo
na ufugaji.

Matumizi mengine ya
ardhi ni pamoja na kutunza
vyanzo vya maji ili kukabili-
ana na migogoro ya wafu-
gaji na wakulima nchini.

bungeni jana wakati akijibu swali

la nyongeza la Mbunge wa Magu, = Mwanza ‘wamepanga kuweka taa

Boniventura Kiswaga (CCM) aliy-

fedha 2022 /23 Tanroad Mkoa wa

katika miji ya Magu, Kisesa na

WaWEZE KLU I 6 &t s ==
ya kuweka taa kwenye miji yao,
alisema Kasekenya.

JVIUI.UEUAU AL A LR S T Y A A L

Juni, mwaka huu,” ahsenm Dk MoleL

Naibu Waziri Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamise-
mi), Festo Dugange alisema
hayo bungeni jana wakati
akijibu swali 1a nyongeza la
Mbunge wa Kilwa Kaskazi-
ni, Francis Ndulane (CCM).

Katika swali lake,
Nduilane alitaka kujua lini
serikali itatekeleza Mpango

WAEARY LED UK K

utenga ar

wa Matumizi Bora ya Ardhi
ili kuondoa migogoro ya
wakulima na wafugaji
katika Wilaya ya Kilwa.
Alisema katika Hal-
mashauri ya Kilwa, serikali
imetenga bajeti ya Sh milioni
60 kwa ajili ya kupitia mi-

' pango bora ya ardhi katika

Halmashauri ya Wilaya ya

Kilwa yenye vijiji 90 am-

vina mpango wa matumizi
bora ya ardhi mpaka kufikia
mwaka wa fedha 2021/22.

“1li kuondoa na kum-
aliza kabisa migogoro ya
wakulima na wafugaji
serikal: imejipanga kuandaa

dl%:o ya matumizi bora

ya ardhi ya vijiji sita kwa.
kila mwaka.

“Kwa mwaka wa fedha
2022 /23, serikali imetenga
fedha hizo kwa ajili ya kuan-
daa mipango ya matumizi
bora ya ardhi ya vijiji vya
Nandete, Kiranjeranje na
Ruhatwe,” alisema Du-
gange.

Alizielekeza halmashauri
na wilaya zote nchihi
kutenga fedha kila mwaka

dhi ya watugaji, wakulima =

katika bajeti zao kwa

ajili ya kuandaa mipango ya

matumizi ya ardhi kwenye
Pia, alizitaka kuu eka

alama zinazoonekana

kwa urahisi ili kuwezesha

maeneo hayo kulindwa na

kuzuia mwingiliano wa

kimaturmnizi unaofanywa na

wananchi.
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Na Sijawa Omary, Mtwara

AKULIMA wa
mazao ya bahari,
hususani mwani

ya Nalingu Halmashau-

ri ya Wilaya ya Mtwara,
wameishukuru serikali kwa
kuwaboreshea bei ya soko la
bidhaa hiyo kutoka Sh 500 ya
awali hadi kufikia Sh 2,000
kwa sasa.

Mmoja wa wakulima hao, Tu-
kae Bakari alisema awali zao hilo
lilikuwa na changamoto kutokana
na bei kuwa ndogo ikilingan-
ishwa na sasa hali ambayo
inaleta hamasa na tija kubwa kwa
wakulima.

Kwa mujibu wa Bakari, siku
za nyuma, bei ya mwani ilikuwa
Sh 500 kwa kilogramu na sasa
imepanda hadi Sh 2,000 kwa
kilogramu moja.

“Kusema ukweli hali ya bei
ya sasa hivi inatupa hamasa na
tumehamasika na kuongeza bidii
kwenye uzalishaji kwa sababu
maslahi yake tunayaona,” alisema
Bakari.

Alisema kilimo cha mwani
kimekuwa kikiwanufaisha zaidi
wanawake kwa sababu wakienda
baharini kuvuna, wanapopata
fedha baada ya mauzo, huzitumia
kuendeshea maisha yao ya kila
siku.

Siwema Mohamed alisema
licha ya serikali kuboresha
soko hilo, kwa sasa lakini pia
mazingira ya kuuza yamekuwa
rafiki ikili ishwa na zamani
ambapo ilikuwa mpaka wajiku-
sanye kwa wingi ndipo wafanye
biashara tofauti na sasa.

Alisema hali ya soko si mbaya
kwa sababu zamani alikuwa
akinunua mtu mmoja lakini sasa
wanunuzi wameongezeka.

Mwenyekiti wa Kijiji cha
Mnazi, Mfaume Hamisi alisema
kupanda kwa bei ya zao hilo
kumekuwa msaada kwa waku-
lima hao kwa kuwa sasa wa-
naweza kupata fedha za kutosha
endapo watakuwa na dhana ya
kutanua wigo kwenye maeneo ya
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